*^*Phu duc high school*^*
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Đăng Nhập

Quên mật khẩu

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  

Calendar Calendar

Mùa hè tình nguyện đầu tiên của tôi

Go down

Mùa hè tình nguyện đầu tiên của tôi Empty Mùa hè tình nguyện đầu tiên của tôi

Bài gửi  Luckychicken Tue Aug 04, 2009 12:39 am

Bước sang năm thứ hai của đời sinh viên, không còn nhiều bỡ ngỡ, e thẹn như những ngày đầu đặt chân tới cái xứ sở phồn hoa này.
Những chùm phượng vĩ bắt đầu rực đỏ, chùm bằng lăng tím ngắt...mùa thi, mùa chia li với bao cô cậu học trò...Ngẫm lại, ừ nhỉ, có khi nào ai sẽ nhớ những buổi chiều tan học lang thang dưới những hàng cây, ai nhớ không những lúc tranh thủ ra chợ Xanh ngắm free quần áo...và nhớ không lần đi ăn ốc và uống trà trên bãi cỏ, lặng ngắm phố phường ồn ào hối hả lúc chiều sang??? Mùa hè đầu tiên trôi qua yên ả.
Còn năm nay....mùa hè này sẽ nhớ, nhớ nhiều lắm đấy, mùa vui, mùa hạnh phúc khi biết mình đã lớn, đã biết nghĩ hơn, biết rằng "sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình"...
Thi xong môn cuối cùng, việc đầu tiên của tôi không phải là ra bến xe về quê mà là ra bến xe “bắt khách”, bạn đừng vội nghĩ tôi là xe ôm hay cò mồi gì gì đó nha- Tôi muốn hòa mình vào dòng suối xanh tiếp sức cho những thí sinh tỉnh xa về Hà Nội thi đại học.
Từ hồi còn học phổ thông xem tivi thấy mấy anh chị Sinh viên tham gia những hoạt động tinh nguyện ... đi tiếp sức ... đi mùa hè xanh ...... mà ngưỡng mộ ... ao ước ngày nào đó mình cũng đc mặt những chiếc áo xanh .... mang dòng chữ “Sinh viên tình nguyện” .......Và thế là giờ thì ước mơ nhỏ xíu của mình cũng đã thành hiện thực rùi ...... vui quá!
Trong không khí nóng nực và oi nồng của mùa hè, mùa ve kêu rả rích, vai chen vai, những sĩ tử xô nhau về những bến xe. Chúng tôi, những người mà thiên hạ ai cũng biết là ai đấy, thật vinh dự được tiếp một phần sức lực cho các em! Một thành viên của đội Trường Phường bon chen vào đó dù không có trong "biên chế", tôi, xin kể lại vài dòng gọi là chút kỉ niệm hiếm hoi của những ngày này...
Chiều 30,bến xe Mĩ Đình, tôi có mặt,chúng tôi phát bản đồ, hướng dẫn, giải đáp những thắc mắc của các thí sinh và người nhà của các em, chỉ đường cho các em đến địa điểm thi, tư vấn tìm nhà trọ cho các em nghỉ ngơi và học tập để chuẩn bị cho những ngày vượt vũ môn sắp tới! Cố lên nhé các thí sinh…anh chị luôn bên cạnh và giúp đỡ các em!
Sáng 01,hình như hôm ấy rất vui vì chỉ dẫn được nhiều người. Tối về đi sinh hoạt hè, buổi đầu cũng tạm ổn dù mình không thể nói nhiều.“Mệt, nhưng mà vui”-là câu nói cửa miệng của các bạn sinh viên. Không vui sao được khi thấy mình đã phần nào gánh bớt khó nhọc cho những ông bố, bà mẹ cùng với con mình chân ướt chân ráo đặt chân lên đất Hà Nội mà không biết bắt đầu từ đâu.
Sáng mùng 2, tới và ra luôn ra cổng sau đón khách. Sáng nay thì cũng được nhiều lắm, hơn hôm qua nhất là tầm 9, 10 h....Nắng nóng không hề nản, thực ra mình đâu có để ý, vì là dù thế nào mình vẫn sẽ trắng hơn người châu Phi! Các bạn bên “hành trình xanh” có mục phát đồ ăn sáng, bánh mì là phát cho các em ấy nhưng tình hình cả đội hầu như chưa ai ăn sáng cho nên dù đã là Sinh viên năm 3 năm 4 nhưng vẫn ngoi ngóp ghi tên vào thí sinh đi thi Đại học! hahaaaa
Tối thì vừa đi xem văn nghệ “Đồng hành cùng bạn”, vui, không gì có thể tả, tự hào thay vì đã là sinh viên Sư Phạm!!!Mình yêu mọi người, yêu khoa mình, trường mình quá đi mất thôi!
Lang thang trên đường về nhà, xe non hơi nhưng hơi hướng trong lòng mình thì căng tràn quá! Sức sống!khát vọng! Niềm tin! Bao ý tưởng chợt nảy ra, hồi hộp thấy yêu sao những ngày tháng Sinh viên này!
Đợt này chắc mình chẳng say xe nữa, đi mãi rồi quen luôn với cái mùi ấy, cũng không cảm thấy khó chịu, vậy là mình đã luyện được sức khỏe gần tới đỉnh cao rồi nè, hihiii...còn đại loại như "chưa có bao giờ bẩn như hôm nay" và cơm ăn một bữa quần áo mặc cả ngày là chuyện bình thường ở huyện! Học thêm cách chịu đựng bạn nhỉ...
Mình sẽ nhớ lắm những giọt mồ hôi ngày hè nóng nực loang lổ trên chiếc áo xanh tình nguyện. Đó là những giọt mồ hôi của niềm vui và hạnh phúc khi mình thấy tự hào về chính mình vì mình đã góp phần nho nhỏ vào chiến thắng của các thí sinh-cũng là thắng lợi chung của cả nước! Đáng tự hào lắm chứ!
Đúng là “bận rộn còn hơn không có việc gì để làm”,nghỉ ngơi mấy hôm, rồi vào việc chính của mình là đi tổ chức sinh hoạt hè cho thiếu nhi.Chơi với tụi trẻ thích thật đấy, có khản cổ, có mệt nhưng thật vui, mình như trở lại tuổi thơ, trở lại những tháng ngày vô lo vô nghĩ, chúng thật hồn nhiên và mình thấy như mình cần làm một điều gì đó để những nụ cười nở mãi trên những đôi môi xinh, trên những nét mặt ngây thơ ấy...

Hà Nội đang sắp sang thu bạn ạ, chẳng mấy mà sắc đỏ của phượng sẽ nhường chỗ cho hương thơm của hoa sữa và cũng là lúc báo hiệu mùa hè vừa qua. Hai mươi tuổi – mười chín mùa hè trôi qua – mùa hè đầu tiên trong đời mà với mình dường như cái nhận thức ý nghĩa về thời gian mới thực rõ ràng hơn biết bao nhiêu.
Luckychicken
Luckychicken

http://vn.myblog.yahoo.com/lucky-chicken

- Similar topics